www.giaophanlangson.org

Tiểu sử Đức Cha Giuse Châu Ngọc Tri - Tân Giám mục giáo phận Lạng Sơn-Cao Bằng

Thứ sáu - 08/04/2016 05:11
Tiểu sử Tân Giám mục giáo phận Lạng Sơn-Cao Bằng
 



* Khẩu hiệu Giám mục: "Trời Mới Đất Mới" (Kh 21,1)
"
Caelum Novum et Terra Nova"
 
Tiểu sử Đức Cha Giuse Châu Ngọc Tri
 
- Sinh ngày 12/9/1956 tại Thôn Chợ Được, xã Bình Triều, huyện Thăng Bình, tỉnh Quảng Nam, là con thứ 7    
  trong gia đình có 10 người con
- Rửa tội ngày 15/9/1956 tại Nhà thờ Phước Ấm, Giáo xứ Vân Đoã, Giáo phận Đà Nẵng.
- Song thân : Ông Cố Anrê Châu Hiệu (1922-2003) và Bà Cố Lucia Nguyễn Thị Chín (1920 - …),thuộc Họ đạo
  Phước   Ấm, Giáo xứ Hà Lam, Giáo Hạt Tam Kỳ, Giáo phận Đà Nẵng.
- Từ nhỏ đến năm 1964, học tiểu học tại Trường Tiểu học Bình Triều, Thăng Bình, Quảng Nam.
- 1964-1966 : Gia đình lánh nạn chiến tranh về Giáo xứ Trà Kiệu. Học tiếp tiểu học tại Trường Têrêxa, Xã Duy
  Sơn, huyện Duy Xuyên, Tỉnh Quảng Nam.
- 1966-1969 : Gia đình định cư tại Hoà Khánh. Mãn tiểu học và học lớp đệ thất (lớp 6) tại Trường Thánh
   Mẫu, Phường Hoà Khánh, Quận Liên Chiểu, TP Đà Nẵng.
- 19969-1975 : Nhập học Tiểu Chủng viện Thánh Gioan, Giáo phận Đà Nẵng. Nay làTrường Đại Học Kinh Tế,
  Quận  Ngũ Hành Sơn, TP Đà Nẵng.
- 1975-1982 : Vừa lao động sản xuất, vừa học Triết học và Thần học tại Đại Chủng viện Hoà Bình, thuộc  
  Giáo xứ  Phú Thượng, xã Hoà Sơn, Quận Hoà Vang, TP Đà Nẵng, do các linh mục thuộc Tu hội Xuân
  Bíchđảm trách.
- 1982-1989 : Trở về gia đình lao động sản xuất và giúp mục vụ tại Giáo xứ Hà Lam quê nhà.
- Ngày 03/9/1989 : Chịu chức Phó tế tại Hang Đức Mẹ Lộ Đức, Nhà thờ Chính Toà Đà Nẵng, do Đức Cha
  Phanxicô  Xaviê Nguyễn Quang Sách, Giám mục Đà Nẵng.
- Ngày 21/11/1989 : Chịu chức Linh mục tại Hang Đức Mẹ Lộ Đức, Nhà thờ Chính Toà Đà Nẵng, do Đức Cha
  Phanxicô Xaviê Nguyễn Quang Sách, Giám mục Đà Nẵng.
- 03/12/1989 – 08/9/1998: Được bổ nhiệm làm Quản xứ quê nhà Hà Lam,Giáo Hạt Tam Kỳ,Giáo phận Đà Nẵng.
- Từ ngày 24/9/1995 : Được bổ nhiệm làm thành viên Hội Đồng Tư Vấn Giáo phận.
- Ngày 28/10/1998 - 14/7/2002 : Tu nghiệp môn Thần học Mục vụ Giáo lý (ISPC) tại Học viện Công giáo Paris,
  Pháp  Quốc.
- Từ ngày 12/02/2003 : Được bổ nhiệm làm Quản xứ Trà Kiệu, Quản Hạt Hội An.
- Ngày 13/5/2006 : Đức Thánh Cha Bênêđitô XVI bổ nhiệm làm Giám mục Chính Toà Đà Nẵng,
 kế nhiệm Đức Cha  Phaolô Tịnh Nguyễn Bình Tĩnh.
- Ngày 04/8/2006 : Lễ Tấn phong Giám mục và nhiệm chức Giám mục Giáo phận Đà Nẵng được tổ chức
  tạiNhà thờ  Chính Toà Đà Nẵng
- Ngày 12/3/2016: Đức Thánh Cha Phanxico bổ nhiệm làm Giám mục Chính tòa Giáo phận Lạng Sơn – Cao Bằng.
- Ngày 09/04/2016: Lễ nhận Giáo phận tại nhà thờ Chính tòa giáo phận Lạng Sơn – Cao Bằng.
                       

 

Tác giả bài viết: BTT.GP

Những tin mới hơn